Chọn để thay đổi hình nền của diễn đàn

Đỗ Nhật Nam - Thần Đồng?

Khu vực chia sẻ những tin tức hot nhất.
Nội qui chuyên mục
Khu vực chia sẻ những tin tức hot nhất.
  1. Mình thật ra chẳng muốn nói đến trường hợp em Đỗ Nhật Nam, vì có ý kiến thế nào cũng sẽ phật lòng một đống người. Nhưng hôm nay thấy newsfeed nhiều ý kiến không thể ngửi nổi, nên mình muốn nói thế này:

- Là người lớn mà đi xỉa xói một đứa con nít về nhân cách thì có đáng không? 11 tuổi không phải nhỏ nhưng cũng chưa đủ lớn để hiểu thế nào là thái độ kệch cỡm. Đây thuộc về sự dạy dỗ của cha mẹ. Đừng đi chì chiết con nít, buồn cười lắm mấy anh chị em cô chú bác trên mạng ạ (cộng thêm vài anh chị em kiểu hot boy hot girl).
    - Mình có mấy đứa em, 11 tuổi tụi nó không được như em Đỗ Nhật Nam và tụi nó không ăn nói kệch cỡm là vì cha mẹ mình nghiêm khắc về cách hành xử. Cả mình và các em đều may mắn về phần này. Con nít nhỏ tuổi chứ không ngu. Em Nam tất nhiên biết là em ý giỏi chứ. Mấy cô chú bác chả rần rần lên quá đà. Nhưng tội cho em là bố mẹ em ý không dạy rằng khi biết mình giỏi phải cư xử sao cho phải phép.
    - Xem clip em ấy trả lời phỏng vấn, mình khó chịu kinh khủng. Nhưng cái giọng điệu đấy mà bảo là của một đứa 11 tuổi tự phát thì mình đi bằng đầu. Kiểu nói chuyện đấy ai dạy thì thôi khỏi bàn. Nhưng rõ là em ấy thông minh, nói câu cú súc tích đầy đủ, có khi còn bình tĩnh và không bộp chộp bằng chị phóng viên.
    - Em Nam giỏi thật và chỉ khoe đúng thành tích điểm số của mình. Nhiều người lớn khoe quần khoe ấy khoe tiền khoe xe cũng chả biết ai cho ấy mà nhiều người lớn khác chả nhảy vào se sua đấy thôi?

Chốt lại là, con nít có quyền làm lỗi, có quyền nói hớ. Ở đây người lớn phải là người uốn nắn. Ở nhà bố mẹ không biết kiềm chế con. Ra đường toàn anh hùng bàn phím ai cũng muốn nhảy xé một mẩu hỏi sao giờ nhiều con nít láo vãi.

Em Nam 11 tuổi nên mình thấy em ấy vẫn còn tương lai lắm. Kiểu sau này thành mấy ông bụng phệ nhà văn dịch giả gì đấy. Nhưng nếu 18 tuổi mà vẫn cứ nói chuyện kệch kệch thế, mình gặp ngoài đường thì sẽ đá văng cựa.

2. Nếu nó thực sự giỏi, thì nó sẽ không quan tâm không nề hà trước những "lời ác độc" đó, mà vẫn sẽ tiến lên theo hướng tốt đẹp hơn đâu. Đây sẽ là một bài học cho nó. đây sẽ là kinh nghiệm nó có được ngoài thực tế, chứ không phải từ trong sách mà ra. Nó còn phải học nhiều về thực tế xã hội, k phải từ trong sách mà ra. Không ai sinh ra đã là thiên tài cả :)
    Thiên Thân Thiện :v :-j
    \:D/

3. key đã viết:Mình thật ra chẳng muốn nói đến trường hợp em Đỗ Nhật Nam, vì có ý kiến thế nào cũng sẽ phật lòng một đống người. Nhưng hôm nay thấy newsfeed nhiều ý kiến không thể ngửi nổi, nên mình muốn nói thế này:

- Là người lớn mà đi xỉa xói một đứa con nít về nhân cách thì có đáng không? 11 tuổi không phải nhỏ nhưng cũng chưa đủ lớn để hiểu thế nào là thái độ kệch cỡm. Đây thuộc về sự dạy dỗ của cha mẹ. Đừng đi chì chiết con nít, buồn cười lắm mấy anh chị em cô chú bác trên mạng ạ (cộng thêm vài anh chị em kiểu hot boy hot girl).
    - Mình có mấy đứa em, 11 tuổi tụi nó không được như em Đỗ Nhật Nam và tụi nó không ăn nói kệch cỡm là vì cha mẹ mình nghiêm khắc về cách hành xử. Cả mình và các em đều may mắn về phần này. Con nít nhỏ tuổi chứ không ngu. Em Nam tất nhiên biết là em ý giỏi chứ. Mấy cô chú bác chả rần rần lên quá đà. Nhưng tội cho em là bố mẹ em ý không dạy rằng khi biết mình giỏi phải cư xử sao cho phải phép.
    - Xem clip em ấy trả lời phỏng vấn, mình khó chịu kinh khủng. Nhưng cái giọng điệu đấy mà bảo là của một đứa 11 tuổi tự phát thì mình đi bằng đầu. Kiểu nói chuyện đấy ai dạy thì thôi khỏi bàn. Nhưng rõ là em ấy thông minh, nói câu cú súc tích đầy đủ, có khi còn bình tĩnh và không bộp chộp bằng chị phóng viên.
    - Em Nam giỏi thật và chỉ khoe đúng thành tích điểm số của mình. Nhiều người lớn khoe quần khoe ấy khoe tiền khoe xe cũng chả biết ai cho ấy mà nhiều người lớn khác chả nhảy vào se sua đấy thôi?

Chốt lại là, con nít có quyền làm lỗi, có quyền nói hớ. Ở đây người lớn phải là người uốn nắn. Ở nhà bố mẹ không biết kiềm chế con. Ra đường toàn anh hùng bàn phím ai cũng muốn nhảy xé một mẩu hỏi sao giờ nhiều con nít láo vãi.

Em Nam 11 tuổi nên mình thấy em ấy vẫn còn tương lai lắm. Kiểu sau này thành mấy ông bụng phệ nhà văn dịch giả gì đấy. Nhưng nếu 18 tuổi mà vẫn cứ nói chuyện kệch kệch thế, mình gặp ngoài đường thì sẽ đá văng cựa.

15 tuổi ở tù được rồi anh ợ,kora =))
    Đừng Dừng Lại Và Hãy Tiếp Tục Cất Bước

4. anh nói rất là...."phản khoa học" đấy anh key :troll:
    giai đoạn 1 anh nói: 11 tuổi không phải nhỏ nhưng cũng chưa đủ lớn để hiểu thế nào là thái độ kệch cỡm.
    giai đoạn 2 lại là: nói câu cú súc tích đầy đủ, có khi còn bình tĩnh và không bộp chộp bằng chị phóng viên.
    nói vậy có mâu thuẫn quá không?
    các cư dân mạng, các "chuyên gia", những người nhận xét... đều nói em này "thông minh trước tuổi". cái cách nói chuyện, lời nói hành xử là do "tư chất" của em ý rồi, không thể cho đó là do cha mẹ dạy mà bik nói.
    tuy nhiều người "bợ" cho em này, nhưng lượng gạch đá vẫn tăng, nó gây nên "1 làn sóng vo cùng mẠNH mẽ" :-j
    em là em thấy còn căng hơn vụ Quỳnh Anh (hát 6 thứ tiếng) nữa đấy :troll:
    Đánh vợ là có tinh thần thể thao, đạp vợ xún ao là tinh thần bơi lội.

Quay về Tin tức

Thành viên trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách